Gọi ngay để nhận ưu đãi  
Hotline  
     
0  
Bạn chưa có tài khoản

Ô tô không có đèn soi biển số khi đi đường bị phạt thế nào ?

Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 16 Nghị Định 171/2013/NĐ-CP có quy định xử phạt vi phạm hành chính trong ngành giao thông đường bộ và đường sắt có hiệu lực từ ngày 1/1/2014 thì khi điều khiển xe ô tô không có đèn soi biển số bị phạt tiền từ 300.000 đến 400.000 đồng.

Căn cứ pháp lý

Điểm a khoản a điều 16 Nghị định 171/2013/ NĐ –Cp có quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

Xử phạt người tiêu khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông.

Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi phạm

a.Điều khiển xe không có đủ đèn, chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn tín hiệu, số báo hãm, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế( đối với những loại xe được quy định phải có những thiết bị đó…

Đèn soi biển ô tô rất quan trọng cho người lái xe để tránh bị phạt. Những người có xe cần phải chú ý vấn đề này. Chúc các bạn lái xe an toàn.

Tin tiếp theo